• Latest News

    April 10, 2016

    DAMU, MABUSU NA MACHOZI - 21


    MTUNZI: ERIC SHIGONGO
    Baada ya kuzimaliza fukwe zote bila mafanikio, mzee Katobe na Danny walianza kutembelea kisiwa kimoja baada ya kingine katika ziwa Tanganyika, wakianzia Kigoma kwenda chini hadi mpakani mwa Zambia na Tanzania, kisha kupandisha tena kuelekea Kigoma wakiwauliza watu wote waliokutana nao kama waliwahi kusikia mahali popote walipozikwa watu waliozama maji siku za karibuni, hawakufanikiwa kupata fununu zozote.
    “ Hakuna tunachoweza kufanya ! lililopo ni kumshukuru Mungu, turudi nyumbani tuendelee na maisha ! Hakuna kitu kilichoumiza moyo wangu tangu nizaliwe mpaka leo hii kama tukio hili ”
    “ Pole sana mzee Katobe lakini haya ndiyo mambo ya dunia !” Nahodha waliyezunguka naye alimfariji.
    Mzee Katobe akawa amenyoosha mikono yake juu na kusema “ Haiwezikani tena !” Kilichofanyika baada ya uamuzi huo ni kufanya Ibada ziwani tena kwa masikitiko makubwa kuwaombea marehemu walale mahali pema peponi, waliamini walikuwa wamejitahidi kwa uwezo wao wote kuzitafuta maiti za wapendwa wao lakini hawakufanikiwa na hapakuwa na kitu ambacho wangeweza kukifanya tena.
    “ Inatosha, inabidi tukubaliane na ukweli” Alisema mzee Katobe.
    “ Nasikitika Nancy amekufa kabla sijamuoa, ameniachia mapenzi mazito moyoni, nilimpenda Nancy kwa moyo wangu wote na nitaendelea kumpenda mpaka nitakapokutana naye ahera, naamini hatatokea msichana mwingine nitakayempenda kiasi hicho” Aliongea Danny akiwa ndani ya boti, kila alipoyaangalia maji ya ziwa Tanganyika moyo wake ulizidi kuuma, aliamini ndiyo yaliyochukua uhai wa mwanamke aliyempenda .
    “ Nimepoteza mke na mtoto roho inaniuma sana, hata hivyo nina wewe Danny siku zote nitakuchukulia kama mtoto wangu ingawa una wazazi wako, jisikie huru kuwa na mimi nitakusaidia kwa kila kitu utakachohitaji!”
    “ Hata mimi nitakuwa pamoja na wewe ukizingatia wazazi wangu wamekasirika!” Alijibu Danny. “ Lakini ni lazima ufanye kila kinachowezekana kurejesha uhusiano mzuri na wazazi, huwezi kuishi bila maelewano mazuri na wao !”
    “ Nitajitahidi !
    Masaa ishirini baadaye waliingia Kigoma wakiwa wamechoka taaban na akili zao zikiwa zilijawa na hisia za msiba, pamoja na juhudi za miezi kadhaa za kutafuta maiti za watu waliowapenda walikuwa wamerudi nchi kavu wakiwa mikono mitupu na kulikuwa na deni la Sh. milioni saba ambazo mzee Katobe alitakiwa kuwalipa wenye boti aliyoikodi hakuwa na la kufanya zaidi ya kulipa.
    “Tulipe nusu tu, nyingine ni msaada! Mkurugenzi wa kampuni ya kukodisha vyombo vya majini alimwambia mzee Katobe, kila mtu alimwonea huruma.
    “Nitalipa” Hilo ndilo lilikuwa jibu lake na siku hiyo hiyo alikwenda benki akachukua kiasi cha fedha alichodaiwa na kulipa deni lote kisha yeye na Danny wakaondoka kwa ndege ya Shirika la ndege Tanzania kurejea Dar es Salaam, hawakukaa jijini, bali walipitiliza hadi Bagamoyo kupeleka msiba.
    Wananchi wa Bagamoyo waliomfahamu mama Nancy walilia na kuomboleza kupita kiasi, ulikuwa msiba mkubwa sana mjini humo. Kwa muda mrefu walikuwa hawaoni mtu katika nyumba ya mzee Katobe, na walishindwa kuelewa yeye, mke wake na mtoto wao walikwenda wapi.
    Taarifa kuwa mama Nancy na mwanae walikuwa marehemu zilimsikitisha kila mtu aliyesikia, mamia ya watu walifurika nyumbani kwa mzee Katobe kuomboleza, hapakuwa na kitu cha kuzika, hivyo hata kaburi halikuchimbwa. Yaliwekwa matanga ya siku tatu kisha majirani wakasambaa na kubaki ndugu wa karibu.
    ****
    Mwezi mmoja baada ya msiba huo mzee Katobe na Danny walilazimika kurudi katika maisha yao ya kawaida, dunia ilikuwa bado ikiendelea hata kama mama Nancy na mwanae hawakuwa duniani ! Walikuwa ni watu wa karibu mno, mzee Katobe kama alivyoahidi alimchukulia Danny kama mwanae.
    Danny alirejea chuoni kuomba kuendelea na masomo yake, ilikuwa ni bahati nzuri kwake mwaka mwingine wa masomo ndio ulikuwa unaanza, akajiunga na wanafunzi wapya na kurudia mwaka wa pili. Mazingira ya Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam yalimkumbusha mengi kuhusu Nancy mara nyingi alilia hasa alipowaona au kukaa mahali alipowahi kukaa na Nancy.
    “Maisha yangu hayatakuwa sawa tena !” Alijisemea maneno hayo karibu kila siku.
    Mzee Katobe naye hakuwa na la kufanya zaidi ya kukubaliana na ukweli na kurudi kwenye shughuli zake za biashara ingawa kwake pia maisha hayakuwa sawa na zamani, kila siku aliwafikiria mke na mtoto wake. Pengo lao lilionekana wazi, walikuwa watu muhimu sana katika maisha yake.
    “Siwezi kuishi peke yangu, huzuni inazidi kuongezeka kadri siku zinavyokwenda, ni lazima nioe mwanamke mwingine maana niliyepewa na Mungu amekwishakufa !” Siamini kama nitapata mwanamke atakayefanana na mama Nancy kwa kila kitu ” Aliwaza mzee Katobe bila kuelewa kuwa mke na mtoto wake walikuwa bado hai wakiteseka katika kisiwa cha Galu katikati ya ziwa Tanganyika .
    ****
    “Aa wapi! Hizi ni mbwembwe zake tu ili asishiriki tendo la ndoa, atake asitake huyu ni mke wangu lazima atafanya tu ! ” “ Lakini umemsababishia matatizo mtoto wangu! ”
    “Hilo mimi sijali ! ” “ Nguo zake ziko wapi? ”Aliuliza mama Nancy.
    “Amezitupa sehemu fulani huko ufukweni alikokuwa akikimbia ovyo ! ” Sehemu gani? ” Sifahamu ! Amenisumbua sana na bila kumshika angekufa maji kwa sababu alikuwa anataka kudumbukia majini ili afe ! Nancy ! Nancy ! Nancy ! Mama alimwita binti yake, badala ya kuitika Nancy aliendelea kukimbia huku akicheka na kuongea maneno yasiyoeleweka, tayari alikuwa mwendawazimu ! Kiapo alichokula kwa mganga kilikuwa kimemdhuru.
    “Hahaaaa ! I don’t care ! I don’t mix milk and sugar ! I don’t go ! Here and there, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere is my hero. I love Saddam Hussein ! Haaaaa ! Haaaaa ! Haaaaa ! ” Nancy aliendelea kuongea mambo yasiyoeleweka na kuzidi kuumiza moyo wa mama yake aliyekuwa akilia huku akimfuata kwa nyuma .
    Kila alipomkaribia Nancy alizidi kukimbia kwenda mbele zaidi mpaka alipokamatwa na mzee Kiwembe na kubebwa juu hadi kwenye kibanda cha babu Ayubu
    “Anajifanya mjanja ! Atatulia tu, hapa ni kisiwani bwana mambo ya hapa ni ya kijeshi-jeshi na ni lazima azae” Alijitapa babu Ayubu.
    Mama yake alisikitika mno na hakuelewa ni kwa namna gani angeweza kuondoka kisiwani na mtu ambaye hakutaka hata kumkaribia, mipango yote ya kutoroka aliyoiongea na Nancy kabla hajapatwa na wendawazimu ilionekana kuwa migumu, kulikuwa na dalili kwamba maisha yao yangekuwa hapo kisiwani siku zote kama asingepatikana mtu wa kuwaokoa.
    “Na huyo mtu ataambiwa na nani kwamba tuko hapa ? Na sijui hivi sasa mzee Katobe anafikiria nini kuhusu mimi, nafikiri haelewi matatizo yanayonipata ! Nitakufa hapa bila kumwona” Aliwaza mama Nancy akimwangalia mwanae akifungwa miguu na mikono na kuunganishwa kwenye nguzo iliyokuwa katikati ya kibanda.
    *****
    Hayo ndiyo yakawa maisha yao, Nancy akawa ni mtu wa kukaa kwenye kamba mchana na usiku, pamoja na kuwa mwehu hakuipenda hali hiyo, mara kwa mara alijaribu kujiondoa kwenye kamba lakini alishindwa.
    Nyama za mikono na miguu yake zililiwa na kamba zilizomkaza na kumsababishia vidonda ! Mama yake alijitahidi kumwosha kila siku lakini alijichafua na kusababisha ngozi yake ibadilike na kuwa nyeusi. Nywele zake hazikutamanika, kwa kumwangalia mara moja tu hukuhitaji ufafanuzi kugundua hali yake ya akili.
    Pamoja na hali hiyo, babu Ayubu hakukoma kumwingilia Nancy kimwili, suala la wendawazimu halikusumbua ubongo wake, alimfanyia kila aina ya ukatili akiwa kwenye kamba kama mateka, hakuyajali matatizo yake hata kidogo, kitu cha maana kwake ilikuwa kujistarehesha.
    Miezi mitatu baadaye walikuwa wangali kisiwani wakipata mateso, mama yake Nancy aliishakata tamaa ya kuokolewa na kuamini hapakuwa na njia ya wao kuondoka tena kisiwani, hayo yaliishakuwa maisha yao na waliishakubaliana nayo.
    Afya ya mtoto wake iliharibika kupita kiasi kwa sababu ya kugoma kula, mara nyingi alikuwa mgonjwa na alipoteza uzito mkubwa wa mwili wake ! Kwa sababu ya kutokuwepo kwa tiba yoyote pale kisiwani, matumaini kuwa siku moja mama Nancy angeondoka na mwanae akiwa salama yalipotea.
    Bado hapakuwa na maongezi kati yao, Nancy hakuongea kitu na mama yake ! kila alipomsogelea alilia, maneno pekee ambayo mama huyu alikumbuka kuongea na mwanae ni yale aliyosema wakati anamsimulia juu ya mateso aliyoyapata kisiwani akilazimishwa kufanya ngono, hali hiyo ilimuumiza sana mama Nancy, mara kwa mara alitamani kuongea na mtoto wake lakini haikuwezekana ! Akili yake iliishaharibika.
    “ Yote haya ni kwa sababu ya Tonny na sijui ni kwanini alimpeleka mwanangu kwa mganga kula kiapo ? ” Aliwaza mama Nancy. Mama Nancy alikuwa kama mke wa ndoa wa mzee Kiwembe, hakuyapenda maisha hayo na hakumpenda mzee huyo lakini hakuwa na chaguo jingine, alielewa wazi kuwa kumkataa kungemaanisha kifo chake na pengine cha mwanae ! Akiyafanya yote aliyotakiwa kufanya ili maisha yao yawe salama akitegemea labda siku moja wangeokolewa kutoka mikononi mwa wauaji.
    Tumbo lake halikuwa la kawaida, lilikuwa kubwa kuashiria tayari alikuwa mjamzito ! Mimba ya mzee Kiwembe, jambo hilo lilimuumiza sana, mchana na usiku alilia lakini hakuweza kuubadilisha ukweli kuwa tayari alikuwa na mimba ya mtu ambaye hakuwa na mapenzi naye hata chembe.
    Hakuwa na jibu la kumpa mume wake kama ingetokea siku moja akatoroka na kurudi nyumbani, alishindwa kuelewa ni maneno gani angesema ili mume wake amwelewe kwamba yote yaliyotokea hayakuwa mapenzi yake bali alilazimishwa ! Kwa hasira za mzee Katobe lazima angeuawa baada ya kuonekana msaliti.
    “Mungu atanisamehe sikuwa na chaguo haya si mapenzi yangu! Na namwomba Mungu asaidie Nancy pia asije akapewa mimba maana babu Ayubu anamwingilia kila siku bila huruma” Aliendelea kuwaza huku akitayarisha chakula jikoni huku mzee Kiwembe akiwa amejilaza kwenye jamvi walilolitumia kama kitanda.
    Afya ya mtoto wake ilizidi kumtisha alizidi kukonda kadiri siku zilivyokwenda ! Maisha yake yalikuwa hatarini, kila siku alimlilia mzee Kiwembe ili wampeleke aidha hospitali Kigoma au popote karibu lakini hakusikilizwa, alizidi kunyweshwa mizizi ya miti isiyoeleweka kila siku “ Kama Nancy atakufa, mimi pia sitakuwa na sababu ya kuendelea kuishi, nitajinyonga na kufa mara moja !” Aliwaza mama Nancy akiwa amekaa chini na kumwangalia mtoto wake aliyelala chini mikono na miguu yake ikiwa imefungwa kwenye nguzo.
    *****
    Baada ya kuzimaliza fukwe zote bila mafanikio, mzee Katobe na Danny walianza kutembelea kisiwa kimoja baada ya kingine katika ziwa Tanganyika, wakianzia Kigoma kwenda chini hadi mpakani mwa Zambia na Tanzania, kisha kupandisha tena kuelekea Kigoma wakiwauliza watu wote waliokutana nao kama waliwahi kusikia mahali popote walipozikwa watu waliozama maji siku za karibuni, hawakufanikiwa kupata fununu zozote.
    “Hakuna tunachoweza kufanya ! lililopo ni kumshukuru Mungu, turudi nyumbani tuendelee na maisha ! Hakuna kitu kilichoumiza moyo wangu tangu nizaliwe mpaka leo hii kama tukio hili ”
    “Pole sana mzee Katobe lakini haya ndiyo mambo ya dunia !” Nahodha waliyezunguka naye alimfariji.
    Mzee Katobe akawa amenyoosha mikono yake juu na kusema “ Haiwezikani tena !” Kilichofanyika baada ya uamuzi huo ni kufanya Ibada ziwani tena kwa masikitiko makubwa kuwaombea marehemu walale mahali pema peponi, waliamini walikuwa wamejitahidi kwa uwezo wao wote kuzitafuta maiti za wapendwa wao lakini hawakufanikiwa na hapakuwa na kitu ambacho wangeweza kukifanya tena.
    “Inatosha, inabidi tukubaliane na ukweli” Alisema mzee Katobe.
    “ Nasikitika Nancy amekufa kabla sijamuoa, ameniachia mapenzi mazito moyoni, nilimpenda Nancy kwa moyo wangu wote na nitaendelea kumpenda mpaka nitakapokutana naye ahera, naamini hatatokea msichana mwingine nitakayempenda kiasi hicho” Aliongea Danny akiwa ndani ya boti, kila alipoyaangalia maji ya ziwa Tanganyika moyo wake ulizidi kuuma, aliamini ndiyo yaliyochukua uhai wa mwanamke aliyempenda .
    “ Nimepoteza mke na mtoto roho inaniuma sana, hata hivyo nina wewe Danny siku zote nitakuchukulia kama mtoto wangu ingawa una wazazi wako, jisikie huru kuwa na mimi nitakusaidia kwa kila kitu utakachohitaji!”
    “Hata mimi nitakuwa pamoja na wewe ukizingatia wazazi wangu wamekasirika!” Alijibu Danny. “ Lakini ni lazima ufanye kila kinachowezekana kurejesha uhusiano mzuri na wazazi, huwezi kuishi bila maelewano mazuri na wao !”
    “Nitajitahidi !
    Masaa ishirini baadaye waliingia Kigoma wakiwa wamechoka taaban na akili zao zikiwa zilijawa na hisia za msiba, pamoja na juhudi za miezi kadhaa za kutafuta maiti za watu waliowapenda walikuwa wamerudi nchi kavu wakiwa mikono mitupu na kulikuwa na deni la Sh. milioni saba ambazo mzee Katobe alitakiwa kuwalipa wenye boti aliyoikodi hakuwa na la kufanya zaidi ya kulipa.
    “Tulipe nusu tu, nyingine ni msaada ! Mkurugenzi wa kampuni ya kukodisha vyombo vya majini alimwambia mzee Katobe, kila mtu alimwonea huruma.
    “Nitalipa” Hilo ndilo lilikuwa jibu lake na siku hiyo hiyo alikwenda benki akachukua kiasi cha fedha alichodaiwa na kulipa deni lote kisha yeye na Danny wakaondoka kwa ndege ya Shirika la ndege Tanzania kurejea Dar Es Salaam, hawakukaa jijini, bali walipitiliza hadi Bagamoyo kupeleka msiba.
    Wananchi wa Bagamoyo waliomfahamu mama Nancy walilia na kuomboleza kupita kiasi, ulikuwa msiba mkubwa sana mjini humo. Kwa muda mrefu walikuwa hawaoni mtu katika nyumba ya mzee Katobe, na walishindwa kuelewa yeye, mke wake na mtoto wao walikwenda wapi.

    Je nini kitaendelea?
    Je Nancy na mama yake wataweza kutoka kisiwani humo?
    • Blogger Comments
    • Facebook Comments

    0 maoni:

    Post a Comment

    Item Reviewed: DAMU, MABUSU NA MACHOZI - 21 Rating: 5 Reviewed By: 2jiachie Online
    Scroll to Top